ดงลิงบ้านดงเมือง
![p1030628](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/P1030628-300x169.jpg)
![p1030622](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/P1030622-300x169.jpg)
![p1030607](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/P1030607-300x169.jpg)
![p1030633](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/P1030633-300x169.jpg)
บ้านดงเมืองมีดงลิง
ລີງບ້ານດົງເມືອງ
ดงลิง – คาดว่าคือดอนปู่ตา… https://www.gotoknow.org/posts/234389
ลิงดอนปู่ตาบ้านดงเมืองมีจำนวนไม่ถึงกับมากมาย
ลิงที่นี่มีพฤติกรรมเรียบร้อยดีกว่าลิงในหลายๆสถานที่ซึ่งเคยเห็นมา
ทั้งยังมีพลเมืองแพะ(แบ้)ปนเปอยู่กับฝูงลิงอีกไม่น้อยด้วย
พูดถึงแพะจะต้องเห็นตรงกันว่า..ที่ไหนๆในเมืองลาวก็มีแพะอยู่ทั่วไปหมด
ร้านปิ้งแบ้(แพะ)ขายเนื้อแพะย่างจึงเห็นว่ามีอยู่เยอะแยะไปทั่วราวดอกเห็ดบานหน้าฝน
![p1030617](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/P1030617-300x169.jpg)
![p1030615](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/P1030615-300x169.jpg)
![p1030616](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/P1030616-300x169.jpg)
![p1030625](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/P1030625-300x169.jpg)
—
![p1030637](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/P1030637-300x271.jpg)
ดงลิง บ้านดงเมือง อยู่เลยฝายสุยไปไม่ไกล เป็นแหล่งท่องเที่ยวของเมืองจำพอน แขวงสะหวันนะเขต ที่คนทั่วไปค่อนข้างจะนิยม
ถ้าดูจากแผนที่จะเห็นว่าดงลิงอยู่ไม่ไกลจากหอไตร วัดจันทะสาโร บ้านหนองลำจัน ซึ่งวันนั้นพลาดไปอย่างน่าเสียดาย
เพราะเหตุว่าเราย้อนกลับออกมาบ้านนาคู ซึ่งจากตรงนี้ไปหอไตรจะอยู่ไกลมาก ทั้งยังเป็นทางไม่ดีอย่างยิ่ง ถึงแม้จะเป็นทางปูยางมะตอยก็ตาม หลุมบ่อที่เกิดเพราะถนนชำรุดมีอยู่ตลอดทาง
หลุมบางหลุมน่าจะมีอายุหลายปี ไม่มีการบูรณะซ่อมแซมมานานมากแล้ว หลุมเหล่านี้เป็นอุปสรรค ทำให้การเคลื่อนที่ของรถเชื่องช้ามากๆ
คะเนเวลาที่เหลืออยู่สำหรับวันนั้นไม่น่าจะพอ จึงต้องทิ้งทั้งหอไตร และแหล่งอนุรักษ์จระเข้พันธ์สยามเอาไว้คราวหน้า
![map](https://ampoljane.com/wp-content/uploads/2017/03/map-300x225.jpg)
—-
แหล่งอนุรักษ์จระเข้พันธ์สยาม บ้านนาสุม .. จะหาข้อมูลเส้นทางและตำแหน่งที่ตั้งชัดเจนยากมาก คนลาวเองส่วนใหญ่ไม่รู้จัก แม้แต่คนสะหวันนะเขตก็เช่นกัน
ข้อมูลเกี่ยวกับแหล่งอนุรักษ์จระเข้พันธ์สยาม ผมหาได้จากเพจของนักท่องเที่ยวฝรั่งในเว็บไซท์ต่างๆเป็นส่วนใหญ่ จึงเป็นความลำบากที่จะวางแผนการเดินทางและบริหารเวลาที่มีจำกัดได้ถูกต้อง
ไว้คราวหน้ามีโอกาสกลับมาแถวนี้ค่อยว่ากันใหม่